Daga ƙarshen 1980s, hanyoyin sadarwa na fiber-optic a hankali sun ƙaura daga ɗan gajeren zango zuwa tsayi mai tsayi, daga multimode fiber zuwa fiber-mode fiber. A halin yanzu, fiber-mode fiber ana amfani da ko'ina a cikin cibiyar sadarwa ta igiya ta kebul na ƙasa da cibiyar sadarwar layin gangar jikin lardi. Multimode fiber yana iyakance ne kawai ga wasu LANs masu ƙarancin gudu. A halin yanzu, fiber ɗin da mutane ke magana game da shi yana nufin fiber-mode-mode. Single-yanayin fiber yana da abũbuwan amfãni na rashin asara, babban bandwidth, sauƙi haɓakawa da fadadawa, da ƙananan farashi, kuma ana amfani dashi sosai.
Yayin da bukatun rayuwar mutane ke ci gaba da inganta, Intanet ta zama muhimmin bangare na rayuwa. Don yin aiki tare da ci gaban zamani na bayanai, haɗin gwiwar fasaha da samfurori na yau da kullum ana sabunta su, musamman ma babban bincike da ci gaban igiyoyin fiber optic. . Akwai nau'ikan igiyoyin fiber optic iri-iri iri-iri da amfani da su a kasuwa. Yadda za a zabi nau'i mai amfani a fuskar yawancin fibers na gani? Yadda za a zabi mafi ingancin fiber optic kayayyakin?
Babban nau'ikan fiber na gani
Dangane da rarraba yanayin watsawa, fiber na gani yana da nau'ikan fiber multimode iri biyu da fiber yanayin guda ɗaya. Multimode fiber na iya watsa hanyoyi da yawa, yayin da fiber yanayin guda ɗaya kawai zai iya watsa yanayin guda ɗaya don wani tsayin tsayin aiki. Multimode zaruruwan da aka saba amfani da su sun fi 50/125m da 62.5/125m. Babban diamita na fiber yanayin guda ɗaya shine yawanci 9/125 m. Multimode fiber — ainihin yana da kauri (50 ko 62.5m). Tunda jigon fibre (yafi girman diamita d1) ya fi girma fiye da tsawon hasken (kimanin 1 micron), akwai da dama ko ma ɗaruruwan zaruruwa. Yanayin Yadawa.A lokaci guda, saboda babban tarwatsawa tsakanin hanyoyin sadarwa, mitar watsawa yana iyakancewa, kuma karuwa tare da nisa ya fi tsanani. Bisa ga halaye na sama, multimode fiber fibers ana amfani da su a cikin cibiyoyin sadarwa tare da ƙananan ƙananan watsawa. da ɗan gajeren nisan watsawa, kamar cibiyoyin sadarwa na yanki. Irin waɗannan cibiyoyin sadarwa yawanci suna da nodes da yawa, ganuwa da yawa, lanƙwasa da yawa, da masu haɗawa da ma'aurata. Adadin abubuwan da aka haɗa, adadin na'urori masu aiki da aka yi amfani da su a kowane tsawon fiber naúrar, da dai sauransu, amfani da fiber multimode zai iya rage farashin cibiyar sadarwa.
Fiber-mode guda ɗaya yana da ƙananan ƙananan (gaba ɗaya game da 9 m) kuma yana iya watsa yanayin haske ɗaya kawai.Saboda haka, tarwatsawa tsakanin hanyoyin yana da ƙananan ƙananan, dace da sadarwa mai nisa, amma har yanzu akwai tarwatsewar kayan aiki da watsawar waveguide, don haka fiber-mode fiber yana da mafi girman buƙatu don nisa mai faɗi da kwanciyar hankali na tushen haske, wato, faɗin sikelin ya kamata ya zama kunkuntar, kuma kwanciyar hankali ya kamata ya zama mai kyau. high watsa kudi, kamar dogon nisa akwati watsa, Metropolitan yankin cibiyar sadarwa yi, da dai sauransu A halin yanzu FTTx da HFC cibiyoyin sadarwa ne yafi guda-mode zaruruwa.
Bambanci tsakanin yanayin guda ɗaya fiber transceivers da multimode fiber transceivers
Fiber optic transceiver shine na'urar musayar matsakaicin watsawa ta Ethernet wanda ke musanya siginar lantarki da na gani na Ethernet, kuma fibers na gani waɗanda ke watsa bayanai akan hanyar sadarwa ana rarraba su zuwa fibers multimode da filaye guda ɗaya. Daga aikace-aikacen sadarwar, saboda multimode fiber ba zai iya zama ba. ana watsa shi ta nisa mai nisa, ana iya amfani dashi kawai don sadarwar cikin gine-gine da tsakanin gine-gine. Duk da haka, saboda multimode fiber da madaidaicin fiber transceiver ba su da arha, har yanzu yana cikin wani yanki. Samu aikace-aikacen. Yawancin makarantu kuma suna amfani da fiber multimode lokacin da suke gina cibiyar sadarwar harabar ciki.
Tare da ci gaban fasaha, fiber-mode-mode ya fara shiga ayyukan sadarwar nesa (daga ƴan kilomita zuwa fiye da kilomita ɗari), kuma ci gaban ci gaba yana da sauri sosai, a cikin 'yan shekaru, daga aikace-aikace masu girma zuwa ga. gidajen mutanen talakawa, Misali, gidaje da yawa yanzu suna amfani da na'urorin gani (wanda ake kira yanayin FTTH, fiber-to-the-gida) lokacin da suke buɗe hanyar sadarwa. Yin amfani da na'urori masu ɗaukar hoto ya zama nau'in sabis na ƙara ƙimar ƙima don watsa shirye-shirye da talabijin.
Yin amfani da transceivers fiber optic don sadarwar, fa'idodin ba kawai barga ba ne, amma menene kuma? Wato gudun! 100M cikakken duplex, har ma mafi girma gudu fiye da 100 cikakken duplex: 1000M cikakken duplex.
Yana tsawaita iyakar watsawar hanyar sadarwa daga 100M zuwa fiye da 100KM don murɗaɗɗen biyu, wanda zai iya fahimtar haɗin kai tsakanin uwar garken uwa, mai maimaitawa, cibiya, tasha da tasha. Lokacin zabar hanyar sadarwar fiber-optic, za mu ƙarfafa fahimtar fiber na gani, haɓaka ilimin da ya dace, kuma za mu zaɓi fiber mafi kyawun aiki ta hanyar cikakken la'akari.