Tare da ci gaban biranen zamani zuwa ayyuka da yawa, tsarin birane yana ƙara haɓaka, kuma akwai ɗaruruwa, ɗaruruwa, ko ma dubban wuraren sa ido na ƙasa. Don tabbatar da cewa sassan aiki zasu iya fahimtar ainihin-lokaci, bayyanannun hotuna masu inganci da sauri da wuri-wuri, Haskaka tashin hankali na albarkatun fiber optic. Haka kuma, a cikin ayyukan birane masu ƙarfi da sarƙaƙƙiya a yau, sake shimfiɗa igiyoyin fiber-optic ba kawai mai tsada ba ne, amma daidaitawa a tsakanin dukkan bangarorin yana da wahala. Dangane da wannan, ta yaya za a magance matsalolin da ke sama?
Hasali ma dai an fuskanci irin wannan matsalar wajen gina FTTH (Fiber to the Home) na kamfanonin sadarwa. Don magance wannan matsala, ba da cikakkiyar wasa ga fa'idodin bandwidth na fiber na gani, magance ƙarancin albarkatun fiber na gani, da haɓaka amincin hanyar sadarwar, masu sarrafa sadarwa sun zaɓi fasahar PON (Passive Optical Network). Hakanan za'a iya amfani da wannan fasaha don sa ido kan hanyar sadarwar tsaro.
PON (PassiveOpticalNetwork) cibiyar sadarwa ce ta gani. Cibiyar sadarwa mai saurin gani ta haɗa da tashar tashar layin gani (OLT) shigar a tsakiyar tashar sarrafawa, da saitin na'urorin cibiyar sadarwa masu dacewa (ONU) da aka shigar a cikin harabar mai amfani. Cibiyar rarrabawar gani (ODN) tsakaninOLTkuma ONU yana ƙunshe da filaye masu gani da kuma masu raba abubuwan gani ko ma'aurata.
Cibiyar sadarwa na gani mara kyau ba ta da kowane na'urori masu aiki daga cibiyar zuwa cibiyar sadarwar mazaunin. Madadin haka, ana shigar da na'urorin gani marasa ƙarfi a cikin hanyar sadarwa kuma ana gudanar da zirga-zirgar zirga-zirga ta hanyar rarraba ikon tsayin raƙuman gani tare da gaba ɗaya hanya. Wannan maye gurbin yana kawar da buƙatar masu amfani don samarwa da kula da na'urori masu aiki a cikin madauki na watsawa, wanda ke adana farashin mai amfani sosai. Masu rarraba na gani masu wucewa da ma'aurata kawai suna taka rawar watsawa da iyakance haske, ba sa buƙatar samar da wutar lantarki da sarrafa bayanai, kuma suna da lokaci mara iyaka tsakanin gazawar, wanda zai iya rage farashin kulawa ta kowane hanya.
Fa'idodin fasahar PON sun fi bayyana a cikin abubuwa masu zuwa:
1. Cibiyar sadarwa ta fiber na gani ita ce mafita mafi dacewa don ci gaba na gaba, musamman fasahar PON an tabbatar da ita ta zama hanya mai mahimmanci mai tsada a cikin haɗin haɗin yanar gizo na yanzu.
2. Saboda amfani da fasaha na PON, duk hanyar sadarwa ta rarrabawar gani ba ta da ƙarfi, kuma cibiyar sadarwa mai mahimmanci yana da ƙananan girman kuma mai sauƙi a cikin kayan aiki. Idan aka kwatanta da hanyoyin sadarwar kebul na jan karfe, PON na iya rage kulawa da tsadar aiki, kuma gaba ɗaya guje wa tsangwama na lantarki da tsangwama na walƙiya.
3. MONU(Nau'in cibiyar sadarwa na gani) na PON baya buƙatar samar da wutar lantarki, wanda ba wai kawai ya kawar da jerin matsalolin wutar lantarki ba, amma kuma yana da mafi aminci fiye da kayan aiki masu aiki.
4. Saboda ana amfani da abubuwan da ba a iya amfani da su ba kuma ana raba matsakaicin watsa fiber na gani, farashin saka hannun jari na cibiyar sadarwa na gani yana da ƙasa.
5. PON yana bayyane ga tsarin watsawa da aka yi amfani da shi zuwa wani matsayi, kuma yana da sauƙin haɓakawa.
Fasahar PON ta zama zaɓi na farko na masana'antu don fiber-to-the-gida (FTTH). Fasahar PON tana amfani da topology-to-multipoint topology, da downlink da uplink watsa bayanai ta hanyar TDM da TDMA bi da bi. Nisa tsakanin OLT daONUna iya zama har zuwa 20km, yawan watsawa shine 1Gbps na simmetrical, kuma matsakaicin tsagawa yana goyan bayan 1:32 ko mafi girma. Ana iya raba shi a matakin ɗaya ko maɓalli masu yawa a cikin cascade.
Amfani da fasahar PON na iya magance saurin sa ido na hanyar sadarwa da iyakokin nesa. TheOLTkayan aiki a gefen ofis an tura su a dakin ofis a gefen ofis. Ana amfani da tsagawar gani da yawa don gane sassauƙan tura maki. TheONU+ Ana amfani da kyamarar cibiyar sadarwa azaman haɗin tasha. TheONUna iya zama PoEcanzatare da aikin PON. Zuwa dakin sa ido na abokin ciniki da uwar garken ajiya. Ana iya saka idanu a cikin dakin kulawa a ainihin lokacin, kuma ana aika bayanan bidiyo zuwa uwar garken ajiya a lokaci guda, wanda ke sauƙaƙe tarin shaida bayan gaskiyar.
A yau, "ci gaban gani da jan ƙarfe", aikace-aikacen fasahar PON da ke yaɗuwa yana da mahimmanci musamman. An ƙaddamar da FengrundaOLTkumaONUkayan aiki, da kuma tallafawa hanyoyin tsaro na PON, kuma da farko sun ƙaddamar da PoEcanzatare da aikin PON, wanda ya ƙunshi rata naONUba tare da PoE a kasuwa na yanzu ba. Tsarin sa ido na bidiyo mai nisa ta amfani da fasahar PON da kyau yana magance matsalolin manyan wuraren saka idanu masu yawa da kuma albarkatun fiber a cikin biranen zamani. Yana da abũbuwan amfãni maras misaltuwa a cikin abubuwa da yawa kamar tsarin sadarwa na cibiyar sadarwa, albarkatun fiber, ingancin bidiyo, da aminci. Haɓaka ayyukan sa ido na bidiyo mai nisa na kasuwanci yana ba da mafita mafi kyawun hanyar sadarwa.