Ana kuma kiran Static VLANs VLANs na tushen tashar jiragen ruwa. Wannan shine don tantance ko wane tashar jiragen ruwa ne na ID na VLAN. Daga matakin jiki, zaku iya tantance kai tsaye cewa LAN da aka saka ya dace da tashar jiragen ruwa kai tsaye.
Lokacin da mai kula da VLAN ya fara daidaita dangantakar da ke tsakanincanzatashar jiragen ruwa da VLAN ID, an daidaita alaƙar da ta dace. Wato ID na VLAN guda ɗaya kawai za'a iya saita don shiga tashar jiragen ruwa kuma ba za'a iya canza shi daga baya ba sai in mai gudanarwa ya sake daidaitawa.
Lokacin da aka haɗa na'ura zuwa wannan tashar jiragen ruwa, ta yaya za a tantance ko VLAN ID na mai watsa shiri ya dace da tashar jiragen ruwa? An ƙaddara wannan bisa ga tsarin IP. Mun san cewa kowane VLAN yana da lambar subnet kuma wacce tashar jiragen ruwa ta dace da ita. Idan adireshin IP ɗin da na'urar ke buƙata bai dace da lambar subnet na VLAN da ke daidai da tashar jiragen ruwa ba, haɗin ya ƙare, kuma na'urar ba za ta iya yin sadarwa akai-akai ba. Don haka, baya ga haɗawa zuwa madaidaicin tashar jiragen ruwa, na'urar kuma dole ne a sanya adireshin IP na ɓangaren cibiyar sadarwar VLAN, ta yadda za a iya ƙara shi zuwa VLAN. Don fahimtar wannan, dole ne a fahimci cewa subnet ɗin ya ƙunshi IP da abin rufe fuska. Gabaɗaya, ƙananan rago uku na ƙarshe na rukunin yanar gizon ke amfani da su don tantance suna na ƙarshe.
.
Don taƙaitawa, muna buƙatar saita VLAN da tashoshin jiragen ruwa ɗaya bayan ɗaya. Koyaya, idan ana buƙatar daidaita tashoshi sama da ɗari a cikin hanyar sadarwar, ba za a iya kammala aikin da ya haifar a cikin ɗan gajeren lokaci ba. Kuma lokacin da ake buƙatar canza VLAN ID, yana buƙatar sake saita shi - wannan a fili bai dace da waɗannan cibiyoyin sadarwa waɗanda ke buƙatar canza tsarin topology akai-akai ba.
Don magance waɗannan matsalolin, an ƙaddamar da manufar VLAN mai ƙarfi. Menene VLAN mai ƙarfi? Mu duba a tsanake.
2. Dynamic VLAN: Dynamic VLAN na iya canza VLAN na tashar jiragen ruwa a kowane lokaci bisa ga kwamfutar da ke da alaƙa da kowane tashar jiragen ruwa. Wannan na iya guje wa ayyukan da ke sama, kamar canza saituna. Za a iya raba VLANs mai ƙarfi zuwa kashi uku:
(1) VLAN tare da adireshin MAC
VLAN bisa adireshin MAC yana ƙayyade ikon mallakar tashar ta hanyar tambaya da yin rikodin adireshin MAC na katin sadarwar kwamfuta da aka haɗa zuwa tashar jiragen ruwa. A ce an saita adireshin MAC "B" azaman na VLAN 10 ta hanyarcanza, to ko wace tashar jiragen ruwa ce kwamfutar da ke da adireshin MAC na “A” ta haɗa, za a raba tashar zuwa VLAN 10. Lokacin da aka haɗa kwamfutar zuwa tashar jiragen ruwa 1, tashar 1 tana da VLAN 10; lokacin da aka haɗa kwamfutar zuwa tashar jiragen ruwa 2, tashar jiragen ruwa 2 na VLAN 10. Tsarin ganowa yana kallon adireshin MAC ne kawai, ba tashar jiragen ruwa ba. Za a raba tashar jiragen ruwa zuwa VLAN daidai kamar yadda adireshin MAC ya canza.
.
Koyaya, don VLAN dangane da adireshin MAC, adireshin MAC na duk kwamfutocin da aka haɗa dole ne a bincika kuma a shiga yayin saitin. Kuma idan kwamfutar ta canza katin sadarwar, har yanzu kuna buƙatar canza saitin saboda adireshin MAC ya dace da katin cibiyar sadarwa, wanda yayi daidai da ID na hardware na katin sadarwar.
(2) VLAN dangane da IP
VLAN mai tushe yana ƙayyade VLAN na tashar jiragen ruwa ta hanyar adireshin IP na kwamfutar da aka haɗa. Ba kamar VLAN ta hanyar adireshin MAC ba, ko da adireshin MAC na kwamfutar ya canza saboda musayar katunan sadarwar ko don wasu dalilai, muddin adireshin IP ɗinsa bai canza ba, har yanzu yana iya shiga ainihin VLAN.
Saboda haka, idan aka kwatanta da VLANs dangane da adiresoshin MAC, yana da sauƙi don canza tsarin cibiyar sadarwa. Adireshin IP shine bayanin Layer na uku a cikin ƙirar OSI, don haka zamu iya fahimtar cewa VLAN bisa subnet hanya ce ta saita hanyoyin shiga cikin Layer na uku na OSI.
(3) VLAN dangane da masu amfani
.
VLAN na tushen mai amfani yana ƙayyade wanne VLAN tashar tashar ta kasance bisa ga mai amfani da shiga na yanzu akan kwamfutar da aka haɗa zuwa kowane tashar jiragen ruwa na tashar jiragen ruwa.canza. Bayanin tantance mai amfani anan gabaɗaya shine mai amfani da tsarin kwamfuta ya shiga, kamar sunan mai amfani da ake amfani da shi a yankin Windows. Bayanin sunan mai amfani yana cikin bayanin sama da Layer na huɗu na OSI.
.
Abin da ke sama shine bayanin ƙa'idar Aiwatar da VLAN ta Shenzhen Haidiwei Optoelectronics Technology Co., Ltd.